วันพุธที่ 26 สิงหาคม พ.ศ. 2558

26 สิงหาคม 2556

 #คำถามก่อนเข้าสู่บทเรียน [จับคู่รอบ 11.00 น.] ..."จันจิรา&จิราพัชร"...

1.นักศึกษาคิดว่าเมื่อไปเป็นครูแล้ว หน้าที่ของครูควรพัฒนา/ส่งเสริม สิ่งใดให้กับนักเรียนบ้าง ?
ตอบ  ระเบียบวินัย , อารมณ์และสังคม , คุณธรรมจริยธรรม , เฉพาะด้าน , จิตสาธารณะ , ความสามารถ , ระเบียบ , สติปัญญา , ศักยภาพการเรียนรู้ , เน้นปฏิบัติมากกว่าทฤษฎี , กล้าแสดงออก , ด้านร่างกายบุคลิกภาพ , บูรณาการความรู้

Vv  เฉลย  vV

  • ด้านร่างกาย
  • ด้านอามรมณ์
  • ด้านสังคม
  • ด้านสติปัญญา - ความรู้ , ทักษะ , เจตคติ(ลักษณะนิสัย) , IQ , EQ , MQ , etc.

*** หลักการที่สำคัญของการจัดการเรียนที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ ***
(กรมวิชาการ, 2544)
1.  การวิเคราะห์ผู้เรียน
2.  การใช้จิตวิทยาการเรียนรู้
3.  การวิเคราะห์หลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน
4.  การออกแบบการเรียนรู้ตามสภาพจริง 
5.  การออกแบบการวัดและประเมินผล ตามสภาพจริง


*** แนวทางในการจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้ที่เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ ***
1.  หลักการจัดทำแผนการจัดการเรียนรู้  ต้องตอบคำถามต่อไปนี้
Ø  สอนเพื่ออะไร ?
Ø  สอนเพื่อใคร ?
Ø  สอนอย่างไร ?
Ø  สอนทำไม ?
Ø  สอนแล้วจะเกิดผลอะไรบ้าง ?

>> แผนการสอนจึงต้องกำหนดจุดประสงค์การเรียนรู้/แนวทางการจัดกิจกรรมเพื่อให้นักเรียน
บรรลุตามจุดประสงค์/กำหนดวิธีการวัดผลการเรียนรู้

2.  ขั้นตอนการเขียนแผนการสอน
Ø  กำหนดจุดประสงค์การเรียนรู้  เพื่อให้นักเรียนบรรลุจุดมุ่งหมายของหลักสูตร
Ø  จุดประสงค์รายวิชา  ต้องควบคุม  ความรู้  ทักษะ  และเจตคติ
Ø  กำหนดแนวทางการจัดการเรียนการสอน
Ø  เทคนิคการสอน/สื่อและเทคโนโลยี
Ø  การวัดและการประเมินผล

*** สถานการณ์ ***

ถ้าถูกขอให้ไปช่วยสอนวิชาการงานอาชีพและเทคโนโลยี  ระดับชั้น ม.1 ดังต่อไปนี้

1.  หน่วยการเรียนรู้ที่ 3  อาหารกับการดำรงชีวิต  เรื่อง  การแปรรูปผลผลิตทางการเกษตร
จุดประสงค์การเรียนรู้
Ø   ปฎิบัติการแปรรูปผลผลิตการเกษตรด้วยวิธีต่างๆได้

2.  หน่วยการเรียนรู้ที่ 5  โลกของอาชีพ  เรื่อง  การประกอบอาชีพ  เวลา 4 ชั้วโมง 
จุดประสงค์การเรียนรู้
Ø   บอกประเภทของการประกอบอาชีพได้
Ø   อธิบายแนวทางในการเลือกอาชีพได้
Ø   อธิบายกระบวนการในการเลือกอาชีพได้
Ø   บอกตัวชี้วัดของเจตคติที่ดีต่อการประกอบอาชีพสุจริตได้

3.  หน่วยการเรียนรู้ที่ 3  อาหารกับการดำรงชีวิต  เรื่อง  ความสำคัญของอาหารและโภชนาการ  เวลา 4 ชั่วโมง 
จุดประสงค์การเรียนรู้
Ø   บอกความสำคัญและหลักการเดินเลือกซื้ออาหารได้
Ø   บอกอุปกรณ์  เครื่องมือที่ใช้ในการประกอบอาหารได้

คำสั่ง  ให้นักศึกษาร่มกันคิด

  • กิจกรรมการเรียนรู้
  • สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

*** ตัวอย่างการจัดการเรียนรู้คอมพิวเตอร์ ***
อ.สมปอง  ตรุวรรณ์  คอมพิวเตอร์  หุ่นยนต์  เว็บไซต์

วันอังคารที่ 18 สิงหาคม พ.ศ. 2558

19 สิงหาคม 2558



  • เริ่มต้นชั่วโมงเรียน 
คำสั่ง  จับคู่คนที่เวลา 09:00 ตอบคำถามต่อไปนี้

คำถามที่ 1 มนุษย์เรียนรู้ได้จากใคร/ที่ใดบ้าง ?

  • พ่อแม่ - บ้าน
  • ครู - โรงเรียน
  • พระสงฆ์ - วัด
  • วิทยากร(ผู้มีความรู้) - ชุมชนแถวบ้าน
  • ตนเอง - สื่ออนไลน์

คำถามที่ 2 ทำไมต้องจัดการเรียนรู้ ?

  • เพื่อให้ผู้เรียนมีการเรียนรู้อย่างต่อเนื่อง และจัดระบบการเรียนรู้อย่างเป็นลำดับ

คำถามที่ 3 การจัดการเรียนรู้ที่ดีต้องคำนึงถึงอะไรบ้าง ?

  • คำนึงถึงการนำไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้
  • เน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ
  • มีส่วนร่วมในการเรียนรู้
  • พัฒนาการของผู้เรียนแต่ละระดับ
  • การสร้างแรงจูงใจ

---------------------------------------------------(=^.^=)'-----------------------------------------------------
*** จุดมุ่งหมายทางการศึกษา ***
  • คนดี
  • ปัญญาดี
  • คุณภาพดี
  • ความสามารถในการแข่งขัน
  • เพิ่มศักยภาพผู้เรียน
  • ดำรงชีวิตมีความสุข
*** การเรียนรู้ (Learning) ***
  1. Cognitive Domain : เกิดการเปลี่ยนแปลงทางด้านความรู้ ความคิด ความเข้าใจ หมายถึง การเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นในสมอง
  2. Affective Domain : การเปลี่ยนแปลงทางด้านจิตใจ
  3. Psychomotor Domain : การเปลี่ยนแปลงเคลื่อนไหวทางด้านร่างกาย

*** ความรู้ที่ต้องหาเพิ่ม *** (งานกลุ่ม 3 คน นำเสนอ 26 ส.ค. 2558)
  1. เทคนิคและวิธีการสอน
  2. ทฤษฎีการเรียนรู้
  3. จิตวิทยาแต่ละช่วงวัย
  4. สื่อที่เหมาะสม
  5. ความต้องการของผู้เรียน