วันพุธที่ 2 กันยายน พ.ศ. 2558

2 กันยายน 2558

[จับคู่รอบ 14.00 น.] ...จันจิรา & วาริณี...






  •  แผนการจัดการเรียนรู้
ความหมายที่ 1 : การนำวิชาหรือกลุ่มประสบการณ์ที่จะต้องทำแผนการจัดการเรียนรู้ตลอดภาคเรียน
ความหมายที่ 2 : เน้นให้นักเรียนได้พัฒนาการเรียนด้วยด้วยกิจกรรมที่หลากหลาย  มีครูคอยให้คำแนะนำและมีการจัดทำแผนการเรียนรู้

# เสริม
            กรมวิชาการ  (2546. หน้า 1 - 2) ได้ให้ความหมายของแผนการจัดการเรียนรู้ไว้ว่า  แผนการจัดการเรียนรู้  หมายถึง  แผนซึ่งครูเตรียมการจัดการเรียนรู้ให้แก่นักเรียน  โดยวางแผนการจัดการเรียนรู้  แผนการใช้สื่อการเรียนรู้หรือแหล่งเรียนรู้  แผนการวัดผลประเมินผลโดยการวิเคราะห์จากคำอธิบายรายวิชาหรือหน่วยการเรียนรู้  ซึ่งยึดผลการเรียนรู้ที่คาดหวังและสาระการเรียนรู้ที่กำหนด  อันสอดคล้องกับมาตรฐานการเรียนรู้แต่ละช่วงชั้น 
          อาภรณ์  ใจเที่ยง (2546. หน้า 213)  แผนการจัดการเรียนรู้หรือแผนการเรียนรู้  เป็นคำใหม่ที่นำมาใช้ในหลักสูตรการศึกษาขั้นพื้นฐาน  พุทธศักราช  2544  เหตุที่ใช้คำ  แผนการจัดการเรียนรู้”  แทนคำ  แผนการสอน”  เพราะต้องการให้ผู้สอนมุ่งจัดกิจกรรมการเรียนการสอนโดยเน้นผู้เรียนเป็นสำคัญ  เพื่อให้สอดคล้องกับเป้าหมายของการจัดการศึกษาที่บ่งไว้ในมาตรา  22  ของพระราชบัญญัติการศึกษาแห่งชาติ  พุทธศักราช  2544  ที่กล่าวไว้ว่า  การจัดการศึกษาต้องยึดหลักว่าผู้เรียนทุกคนมีความสามารถเรียนรู้และพัฒนาตนเองได้  และถือว่าผู้เรียนสำคัญที่สุด
          สุวิทย์  มูลคำ  (2549. หน้า 58)  แผนการจัดการเรียนรู้  คือ  แผนการเตรียมการสอนหรือกำหนดกิจกรรมการเรียนรู้ไว้ล่วงหน้าอย่างเป็นระบบและจัดทำไว้เป็นลายลักษณ์อักษร โดยมีการรวบรวมข้อมูลต่างๆ มากำหนดกิจกรรมการเรียนการสอน  เพื่อให้ผู้เรียนบรรลุจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้

  •  ความสำคัญของแผนการจัดการเรียนรู้
          สงบ ลักษณะ.  (2533. หน้า 1)  แผนการสอน  คือการนำวิชาหรือกลุ่มประสบการณ์ที่จะต้องทำแผนการสอนตลอดภาคเรียนมาสร้างเป็นแผนการจัดกิจกรรมการเรียนการสอน การใช้สื่อ อุปกรณ์การสอน และการวัดผลประเมินผลโดยจัดเนื้อหาสาระและจุดประสงค์การเรียนย่อยๆให้สอดคล้องกับวัตถุประสงค์หรือจุดเน้นของหลักสูตร  สภาพของผู้เรียน  ความพร้อมของโรงเรียนในด้านวัสดุอุปกรณ์และตรงกับชีวิตจริง
          เอกรินทร์ สี่มหาศาล  (2545. หน้า 409)  ได้กล่าวถึง  ความสำคัญของแผนการจัดการเรียนรู้ว่า  การวางแผนจัดการเรียนรู้จะช่วยให้ผู้สอนทราบว่า  ในแต่ละสัปดาห์หรือแต่ละชั่วโมงผู้สอนควรจะสอนรายวิชาใด ขอบข่ายสาระการเรียนรู้ครอบคลุมเรื่องราวอะไรบ้าง รวมทั้งการสำรวจสภาพปัญหาต่าง  ๆ  ที่จะช่วยให้ผู้สอนเกิดความมั่นใจในการจัดการเรียนรู้และสามารถทำการประเมินผลผู้เรียนทำให้ผู้เรียนสามารถพัฒนาตนเองในด้านต่าง ๆ  ได้ตามเป้าหมาย

  •  องค์ประกอบของแผนการจัดการเรียนรู้
  1. สาระสำคัญ  :  ความคิดรวบยอด  (Concept)
  2. จุดประสงค์การเรียนรู้  :  จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม  (สามารถสังเกตได้)
  3.  สาระการเรียนรู้
  4. กิจกรรมการเรียนรู้  :  วิธีการสอน  +  กระบวนการการจัดกิจกรรม  +  เทคนิคการสอน
  5. สื่อ  แหล่งเรียนรู้  ใบความรู้  ใบงาน  +  แบบฝึกทักษะ
  6. การวัดและประเมินผล  หลักฐานการเรียนรู้  ร่องรอยการเรียนรู้  วิธีการวัดและประเมินผล  เครื่องมือในการวัดและประเมินผล
  7. บันทึกผลการจัดการเรียนรู้สำหรับผู้สอน
  •  หลักในการเขียนแผนการจัดการเรียนรู้
  1. เขียนให้ชัดเจน  แจ่มแจ้งในทุกหัวข้อ
  2. ในภาษาเขียนที่สื่อมีความหมายให้เข้าใจได้ตรงกัน
  3. เขียนทุกข้อ  ทุกหัวเรื่องให้สอดคล้องกัน
  4. สาระสำคัญต้องสอดคล้องกับเนื้อหา
  5. จุดประสงค์ต้องสอดคล้องกับเนื้อหากิจกรรมและการวัดผล
  6. สื่อการสอนต้องสอดคล้องกับกิจกรรมและการวัดผล
  7. เขียนให้เป็นลำดับขั้นตอนก่อน - หลังในทุกหัวข้อ
  8. เขียนหัวข้อให้ถูกต้อง   เช่น  จุดประสงค์ต้องเขียนให้เป็นจุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
  9. จัดเนื้อหา  กิจกรรม  ให้เหมาะสมกับเวลาที่กำหนดให้
  10. คิดกิจกรรมที่น่าสนใจอยู่เสมอ
  11. เขียนให้เป็นระบบ  ง่ายแก่การอ่าน
  12.  เขียนในสิ่งที่สามารถปฏิบัติได้จริง
  13. หาประสิทธิภาพของแผนการจัดการเรียนรู้
          (รูปแบบของแผนการจัดการเรียนรู้)
          แผนการจัดการเรียนรู้ที่สถานศึกษาเลือกใช้ควรเป็นแบบเดียวกันตลอดแนว  และสื่อความหมายชัดเจน

ทฤษฎีการเรียนรู้ตามแนวคิดของ Bloom’s Taxonomy





กิจกรรม (งานคู่)
คำสั่ง  ให้เขียนจุดประสงค์ของเรื่องที่กำหนดให้  ดังต่อไปนี้
ตัวอย่าง 
เรื่อง  คอมพิวเตอร์
จุดประสงค์
  1. บอกชื่อและหน้าที่ของอุปกรณ์ที่เป็นส่วนประกอบของเครื่องคอมพิวเตอร์ได้ถูกต้อง
  2. บอกประโยชน์และโทษจากการใช้คอมพิวเตอร์ได้
*********************************************************************************
Case 1
                เรื่อง  ข้อมูลและเทคโนโลยีสารสนเทศ
จุดประสงค์
1.             บอกชื่อและหน้าที่ของประเภทเทคโนโลยีสารสนเทศได้
2.             บอกประโยชน์ของอุปกรณ์เทคโนโลยีสารสนเทศได้

Case 2


                เรื่อง  การรับข้อมูลของอุปกรณ์ของเทคโนโลยีสารสนเทศ
จุดประสงค์
1.             อธิบายการรับข้อมูลของอุปกรณ์เทคโนโลยีสารสนเทศได้
2.             บอกวิธีจัดเก็บข้อมูลโดยใช้อุปกรณ์เทคโนโลยีสารสนเทศและประเภทได้เหมาะสม

Case 3
                เรื่อง  การจัดเก็บข้อมูลในคอมพิวเตอร์
จุดประสงค์
1.             อธิบายการจัดเก็บข้อมูลในคอมพิวเตอร์ได้
2.             สร้างแฟ้มสำหรับเก็บข้อมูลในคอมพิวเตอร์ได้
3.             เปลี่ยนชื่อแฟ้มสำหรับเก็บข้อมูลในคอมพิวเตอร์ได้

Case 4
                เรื่อง  โปรแกรม paint
จุดประสงค์
1.             ใช้เครื่องมือในการวาดภาพของโปรแกรม paint ได้
2.             วาดภาพโดยใช้โปรแกรม paint ตามขั้นตอนได้

Case 5
                เรื่อง  การวาดภาพสวยโดยใช้โปรแกรม paint
จุดประสงค์
1.            วาดภาพโดยใช้โปรแกรม paint ได้
2.      ออกแบบชิ้นงานโดยใช้โปรแกรม paint ได้

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น